Chứng nhận Tập huấn An toàn Y tế là gì? Tại sao bắt buộc phải có?

Phòng chống lây nhiễm chéo cho chính bản thân người hành nghề thẩm mỹ và khách hàng là yếu tố rất quan trọng trong hành nghề phun xăm thẩm mỹ.
Hơn nữa để được hoạt động hành nghề trong lĩnh vực Phun xăm thẩm mỹ một cách hợp pháp, người hành nghề phun xăm thẩm mỹ cần phải có chứng chỉ đào tạo và tham gia khóa tập huấn khóa An toàn Y tế phòng chống các bệnh lây nhiễm qua đường máu và dịch sinh học tại cơ sở thẩm mỹ do các cơ sở giáo dục nghề nghiệp cấp.

Giờ thực hành của lớp Tập huấn An toàn Y tế
Giờ thực hành của lớp Tập huấn An toàn Y tế

1. Chứng nhận tập huấn An toàn Y tế là gì? Tại sao phải có chứng nhận Tập huấn An toàn Y tế khi hành nghề thẩm mỹ?
Chứng nhận Tập huấn An toàn Y tế là chứng nhận được cấp sau khi học viên đã tham gia khóa tập huấn của cơ sở giáo dục nghề nghiệp và trải qua bài thi kiểm tra do cơ sở giáo dục nghề nghiệp tổ chức.

Chứng nhận Tập huấn An toàn Y tế phòng chống lây nhiễm qua đường máu và dịch sinh học là điều kiện bắt buộc phải có khi muốn hành nghề phun thêu thẩm mỹ.
Quy định tại Điều 37 Nghị định 109/2016/NĐ – CP đã nêu rõ:
Điều 37. Điều kiện hoạt động đối với cơ sở dịch vụ thẩm mỹ
Cơ sở dịch vụ thẩm mỹ chỉ được thực hiện các hoạt động xăm, phun, thêu trên da, không sử dụng thuốc gây tê dạng tiêm và phải đáp ứng các điều kiện sau đây:
a) Cơ sở vật chất:
– Có địa điểm cố định;
– Bảo đảm các điều kiện vệ sinh.
b) Thiết bị:
Có đủ thiết bị, dụng cụ, vật tư phù hợp với phạm vi hoạt động của cơ sở và có nguồn gốc xuất xứ rõ ràng.
c) Nhân sự:
Người thực hiện xăm, phun, thêu trên da không sử dụng thuốc gây tê dạng tiêm tại cơ sở dịch vụ thẩm mỹ phải có giấy chứng nhận hoặc chứng chỉ đào tạo, dạy nghề về phun, xăm, thêu trên da do cơ sở đào tạo hoặc dạy nghề hợp pháp cấp.
d) Cơ sở dịch vụ thẩm mỹ không thuộc loại hình phải có giấy phép hoạt động nhưng phải có văn bản thông báo đủ điều kiện quy định tại điểm a, b và c khoản này gửi về Sở Y tế nơi đặt trụ sở để quản lý trước khi hoạt động ít nhất 10 ngày. Văn bản thông báo theo mẫu quy định tại Phụ lục VIII ban hành kèm theo Nghị định này.

Như vậy, dù loại hình dịch vụ thẩm mỹ không thuộc loại hình hình vụ phải đăng ký kinh doanh nhưng vẫn phải gửi văn bản thông báo lên Sở Y tế nơi cơ sở đặt trụ sở để quản lý trước khi hoạt động ít nhất là 10 ngày.
Nếu người hành nghề phun thêu thẩm mỹ mà không có chứng chỉ hành nghề phun xăm, không có chứng nhận tập huấn An toàn Y tế phòng chống lây nhiễm qua đường máu và dịch sinh học tại cơ sở thẩm mỹ, không đủ điều kiện về cơ sở vật chất thì sẽ bị xử phạt theo quy định tại Nghị định số 176/2013/NĐ-CP. Mức phạt từ 30 triệu đến 70 triệu đồng tùy trường hợp cụ thể.
2.Tham gia khóa học huấn An toàn Y tế ở đâu tốt, uy tín, chất lượng?

Chứng nhận Tập huấn An toàn Y tế phòng chống lây nhiễm qua đường máu và dịch sinh học tại cơ sở thẩm mỹ phải do các cơ sở giáo dục nghề nghiệp, các trường có mã ngành đào tạo về Y – Dược cấp thì mới có giá trị về mặt pháp lý, đúng theo quy định của pháp luật.

Trường Cao đẳng Công nghệ Y – Dược Việt Nam, cơ sở giáo dục nghề nghiệp trực thuộc Bộ Lao động – Thương binh Xã hội được thành lập từ năm 2015, với hơn 15 năm kinh nghiệm về đào tạo về khối ngành chăm sóc sức khỏe, hàng năm đào tạo hàng trăm sinh viên các chuyên ngành Dược và Điều dưỡng.

Trường Cao đẳng Công nghệ Y – Dược Việt Nam thành lập khoa Thẩm mỹ và Chăm sóc sắc đẹp từ năm 2019, đến nay đã đào tạo và khai giảng nhiều khóa tập huấn An toàn Y tế cho hàng nghìn học viên trên toàn quốc.

Học viên tham gia tập huấn tại Trường được Trường Cao đẳng Công nghệ Y – Dược Việt Nam cấp chứng nhận tập huấn An toàn Y tế yên tâm hành nghề, mở cơ sở phun thêu thẩm mỹ, đăng ký hoạt động kinh doanh hay báo cáo hoạt động lên Sở Y tế đúng theo quy định của pháp luật.

Học viên được tập huấn chuyên sâu về các kiến thức an toàn trong thẩm mỹ

3. Nội dung chương trình Tập huấn An toàn Y tế gồm những gì?

Nội dung tập huấn An toàn Y tế phòng chống lây nhiễm qua đường máu và dịch sinh học tại cơ sở thẩm mỹ được thiết kế chuẩn theo quy định của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế.

Nội dung I. Đại cương về các bệnh lây nhiễm trong cơ sở thẩm mỹ

Nội dung II. Các biện pháp phòng và kiểm soát nhiễm khuẩn trong cơ sở thẩm mỹ

Nội dung III. Các biện pháp phòng lây nhiễm trong thủ thuật thẩm mỹ

Nội dung IV. Phòng chống bệnh lây nhiễm qua đường máu và dịch tiết trong cơ sở thẩm mỹ

Nội dung V. Các biện pháp phòng ngừa sai sót về sử dụng thuốc và mỹ phẩm trong cơ sở thẩm mỹ

Nội dung VI. Phân loại và xử lý chất thải trong các cơ sở phun xăm thẩm mỹ, spa.

Nội dung VII. Phòng ngừa và xử trí các sự cố y khoa trong thẩm mỹ, làm đẹp

Tập huấn An toàn Y tế là điều kiện bắt buộc đối với người hành nghề Phun xăm thẩm mỹ

4.Khóa tập huấn An toàn Y tế nhằm cung cấp cho người học những gì?

-Những kiến thức cơ bản về các bệnh lây nhiếm qua đường máu và dịch sinh học tại cơ sở thẩm mỹ, Spa.
-Các đường lây nhiễm bệnh qua đường máu và dịch sinh học trong hành nghề phun xăm, phun thêu thẩm mỹ.
-Có kiến thức và ý thức đảm bảo vô khuẩn, khử khuẩn để phòng ngừa các bệnh lây nhiễm cho bản thân, cho khách hàng.
-Biết cách phòng ngừa sai sót về sử dụng thuốc và mỹ phẩm, biết phân loại và xử lý chất thải trong cơ sở thẩm mỹ.
-Cách phòng ngừa và xử trí tại chỗ các sự cố y khoa sẩy ra trong hành nghề thẩm mỹ, Spa.

5. Phương pháp đánh giá học viên sau khóa học
Mỗi học viên có một bài kiểm tra đánh giá kết thúc khóa tập huấn, thời gian từ 45 – 60 phút bằng hình thức viết; gồm các câu hỏi truyền thống và trắc nghiệm.
Cách tính điểm: Thang điểm 10 ( Thí sinh đạt 5/10 điểm sẽ được cấp giấy chứng nhận hoàn thành khóa tập huấn)

 

Sau khi hoàn thành khóa tập huấn, học viên sẽ trải qua 1 bài kiểm tra đánh giá trình độ vào cuối khóa học, học viên đạt sẽ được cấp giấy chứng nhận hoàn thành khóa học

6.Khóa học tập huấn An toàn Y tế khai giảng khi nào?
Nhà trường tiếp nhận hồ sơ thí sinh các ngày trong tuần và khai giảng vào Thứ 7, Chủ nhật hàng tuần và cố định 2 ngày 15 và 29 hàng tháng.
Thí sinh có nguyện vọng tham gia khóa học đăng ký sớm sẽ được sắp xếp vào lớp khai giảng trong thời gian sớm nhất.

7.Chứng nhận An toàn Y tế có thời hạn bao nhiêu lâu?

Chứng nhận Tập huấn An toàn Y tế phòng chống lây nhiễm qua đường máu và dịch sinh học tại cơ sở thẩm mỹ do Trường Cao đẳng Công nghệ Y – Dược Việt Nam – Bộ LĐ-TBXH cấp không có thời hạn, hay nói cách khác chứng nhận có thời hạn vĩnh viễn, thí sinh chỉ cần dự thi 1 lần và dùng mãi mãi.

8. Hồ sơ đăng ký lớp Tập huấn An toàn Y tế gồm những gì?

Để tham dự khóa tập huấn An toàn Y tế chuẩn theo quy định của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội. Thí sinh dự thi cần chuẩn bị những hồ sơ theo quy định như sau:
1. Sơ yếu lý lịch có xác nhận của chính quyền địa phương
2.CMND photo công chứng
3. 4 ảnh thẻ 3×4 ( Yêu cầu ảnh rõ nét chụp trong vòng 3 tháng gần nhất, không dùng ảnh scan)

Hồ sơ đăng ký khóa học An toàn Y tế
Hồ sơ đăng ký khóa học An toàn Y tế

 

9. Đăng ký khóa Tập huấn An toàn Y tế như thế nào?

Để đăng ký khóa Tập huấn An toàn Y tế, thí sinh có thể đăng ký theo 3 cách sau:

Cách 1: Gọi điện trực tiếp đến số Hotline: 0966.988.638 để đăng ký dự thi

Cách 2: Gửi hồ sơ theo yêu cầu về nhà trường theo địa chỉ:
Khoa Thẩm Mỹ – Trường Cao đẳng Công nghệ Y – Dược Việt Nam
Phòng 203 nhà B, số 40 Trần Cung, Phường Cổ Nhuế 1, Bắc Từ Liêm, Hà Nội
Điện thoại: 0966.988.638 

Cách 3: Đăng ký dự thi trực tuyến
Thí sinh ở xa có thể đăng ký dự thi trực tuyến ngay tại đây:

Sau khi đăng ký thí sinh sẽ nhận được tin nhắn SMS xác nhận đã đăng ký thành công từ nhà trường. Thí sinh chuẩn bị hồ sơ theo yêu cầu và đến ngày thi nộp trước giờ thi tại Hội đồng thi.

Thông tin liên hệ:
Trường Cao đẳng Công nghệ Y – Dược Việt Nam
Khoa Thẩm Mỹ
Địa chỉ:
Tại Hà Nội: Số 40 Trần Cung, Phường Cổ Nhuế 1, Bắc Từ Liêm, Hà Nội
Tại Đà Nẵng: Số 116 Nguyễn Huy Tưởng, Hòa Minh, Liên Chiểu, Đà Nẵng
Hotline: 0866.888.236
Website:https://khoathammyydc.edu.vn
Fanpage:TruongCaoDangCongNgheYDuocVietNam

 

Học viên hoàn thành khóa học Tập huấn An toàn Y tế tại Trường Cao đẳng Công nghệ Y - Dược Việt Nam
Học viên hoàn thành khóa học Tập huấn An toàn Y tế tại Trường Cao đẳng Công nghệ Y – Dược Việt Nam

 

 

 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

0866.888.236